เครือข่ายผู้นำชุมชน เสริมสร้างการเคารพสิทธิสู่สังคมสันติสุข
![Ratchaburi TOT](/sites/default/files/import/2019-05/18055-raachburii_4.4.19_190423_0019.jpg.jpeg)
คุณวิเชียร คุตวัส ผู้ประสานงานเครือข่ายจังหวัดราชบุรี ได้เชิญอาสาสมัครและผู้นำชุมชนในจังหวัดราชบุรีจำนวน 14 คน ร่วมอบรมการใช้เกมเพื่อเป็นสื่อการเรียนรู้ประกอบการอบรมแบบมีส่วนร่วม ณ ห้องประชุมเทศบาลตำบลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี โดยเกมที่นำไปอบรม ได้แก่ เกมจัดการความขัดแย้ง Peace So Cracy (ร่วมกับสำนักสันติวิธีและธรรมาภิบาล สถาบันพระปกเกล้า) เกมการ์ดพลังสิทธิ (ร่วมกับกรมคุ้มครองสิทธิและเสรีภาพ) และเกมการ์พลังสื่อ (ร่วมกับกองทุนพัฒนาสื่อปลอดภัยและสร้างสรรค์) เพื่อนำเครื่องมือดังกล่าวไปประยุกต์ใช้กับชุมชน ในการส่งเสริมการรู้เท่าทันสื่อ การเคารพและปกป้องสิทธิของผู้อื่น และการจัดการความขัดแย้งภายในชุมชน
![Ratchaburi TOT](/sites/default/files/styles/uv_full_content/public/import/2019-05/18051-raachburii44191904230002.jpg.jpeg?itok=BZd4HRhA)
บรรยากาศระหว่างการอบรมเกม Peace So Cracy
การอบรมได้เริ่มจากเกม Peace So Cracy ที่ให้ผู้ร่วมอบรมได้เลือกสถานการณ์ที่เกิดขึ้นจริงในพื้นที่ อย่างการสร้างโรงงานไฟฟ้าชีวมวล และให้ผู้ร่วมอบรมได้สวมบทบาทเป็นคู่ขัดแย้ง และผู้ที่เกี่ยวข้อง เพื่อร่วมกันค้นหาความต้องการของคู่ขัดแย้ง และเสนอทางออกที่ยอมรับได้
![Ratchaburi TOT](/sites/default/files/styles/uv_full_content/public/import/2019-05/18052-raachburii44191904230004.jpg.jpeg?itok=sAf_JP0n)
จากนั้นได้แนะนำเกมการ์ดพลังสิทธิ โดยให้ผู้อบรมจับคู่ และเลือกแก้สถานการณ์การละเมิดสิทธิมนุษยชนตามการ์ดที่สนใจ โดยเกมเปิดพื้นที่ให้เกิดการถกเถียง พูดคุย หารือ และหาฉันทามติในการแก้ปัญหาร่วมกัน
สุดท้ายจึงได้แนะนำเกมการ์ดพลังสื่อ โดยสถานการณ์ในการ์ดประกอบด้วยเนื้อหาสื่อที่พบเจอได้ในชีวิตประจำวัน (การ์ดพลังสื่อ) และมีการ์ดคำถาม (การ์ดเท่าทันพลังสื่อ) เพื่อให้ผู้เล่นได้ย้อนคิด และรู้เท่าทันถึงที่มา เป้าหมาย และคุณค่าของสื่อ เพื่อให้รู้เท่าทันสื่อ และเป็นการปกป้องสิทธิของตนไปด้วย
ในช่วงท้ายยังเปิดวงเพื่อให้ผู้ร่วมอบรมซักถามการนำเกมไปใช้ และข้อแนะนำในการพัฒนาเกมต่อไป
![Ratchaburi TOT](/sites/default/files/styles/uv_full_content/public/import/2019-05/18053-raachburii44191904230016.jpg.jpeg?itok=0MyP4098)
![Ratchaburi TOT](/sites/default/files/styles/uv_full_content/public/import/2019-05/18054-raachburii44191904230018.jpg.jpeg?itok=WfQVTUjc)
ข้อมูล
ผู้ร่วมอบรม 14 คน ตัวแทนและอาสาสมัครจากทั่วจังหวัดราชบุรี
ณ ห้องประชุมเทศบาลตำบลเจ็ดเสมียน วันที่ 4 เมษายน 2562