ความร่วมมือภาครัฐบาลและองค์กรพัฒนาระหว่างประเทศ
วันที่ 23 เมษายน 2561 มูลนิธิฟรีดริช เนามัน โดย คุณแคทรีน บันนัคค์ หัวหน้าสำนักงานประเทศไทย และดร. พิมพ์รภัช ดุษฎีอิสริยกุล ผู้จัดการโครงการ ประเทศไทย ได้เข้าพบ ศาสตราจารย์ วุฒิสาร ตันไชย เลขาธิการสถาบันพระปกเกล้า เพื่อหารือแนวทางการดำเนินงานส่งเสริมการศึกษา เพื่อเสริมสร้างพลเมือง และส่งเสริมการมีส่วนร่วมในสังคมต่อไปในอนาคต
ทั้งนี้ ก่อนหน้านี้มูลนิธิฟรีดริช เนามัน และสถาบันพระปกเกล้าได้มีโอกาสร่วมงานกันในหลากหลายบริบท อาธิ โครงการ Dream Thailand โครงการส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น งานนิทรรศการการประชุมวิชาการประจำปีสถาบันพระปกเกล้า (KPI Congress) และร่วมพัฒนาสื่อการเรียนรู้การอยู่ร่วมกันบนความหลากหลายในสังคมสันติสุข หรือเกม Peace So Cracy (Peaceful Society in Democracy)
ศาสตราจารย์ วุฒิสาร ตันไชย ได้ร่วมแลกเปลี่ยนผลงาน และโครงการของสถาบันพระปกเกล้า เช่น โครงการศูนย์การเมืองภาคพลเมือง ใน 49 จังหวัดทั่วประเทศ นอกจากนี้ ศาสตราจารย์ วุฒิสาร ตันไชย ยังได้หารือแนวทางในการดำเนินโครงการส่งเสริมการศึกษาภาคพลเมืองให้เด็กวัยก่อนประถมอีกด้วย